Trang chủKEYWORD_1Dự án

Xe buýt vượt đèn đỏ bị xử lý thế nào?
Luật Giao thông đường bộ Việt Nam năm 2008 quy định bắt buộc đối với người điều khiển phương tiện tham gia lưu thông trên đường, khi có tín hiệu đèn vàng các phương tiện phải dừng trước vạch sơn đúng quy định.


Theo đó, phát hiện trường hợp xe buýt vượt đèn đỏ, CSGT dừng xe kiểm tra, xử lý theo quy định. Cụ thể, với hành vi vi phạm của xe  buýt như: Khi xe buýt đi tới nút giao thông có cụm đèn xanh, đỏ mà đèn tín hiệu giao thông đã chuyển sang màu đỏ, nhưng không dừng lại trước vạch mà vẫn tiếp tục đi thì tại Điểm k, Khoản 4, Điều 5 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt, áp dụng mức phạt tiền từ 800.000 -1.200.000 đồng và còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 1 tháng.

Bài viết khác

Thống kê truy cập

  • Trực tuyến: 1
  • Hôm nay: 24
  • Hôm qua: 15
  • Tổng lượt truy cập: 136408

Thông tin liên hệ